Sinh Viên Đồng Tháp - Đại Học Cần Thơ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chào mừng bạn đến với Forum của Liên chi hội Sinh viên Đồng Tháp tại Đại học Cần Thơ

Đăng Nhập

Quên mật khẩu

May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  

Calendar Calendar

You are not connected. Please login or register

Sinh viên đã thực sự chủ động?

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1Sinh viên đã thực sự chủ động? Empty Sinh viên đã thực sự chủ động? Fri 19 Jun 2009, 11:29 am

bisson

bisson
Vip
Vip

Học đại học rất cần sự chủ động của người học. Thế nhưng, sinh viên chúng ta hiện nay đã thực sự chủ động học hay vẫn còn tình trạng “thầy giảng sao, nghe vậy”?

Thư viện: … đã “từng đến”

Dù báo chí đã đề cập rất nhiều và chính sinh viên cũng hiểu rằng mình nên lên thư viện để có thể đọc – học thêm tại đây. Nhưng khi được hỏi, hầu hết đều trả lời “đã từng đến” nhưng chỉ đến với mục đích là mua giáo trình, mượn giáo trình. Còn số bạn thật sự tự tìm đến những nguồn tài liệu bổ trợ kiến thức cho môn học thì chỉ khoảng 30-40%.

hiện nay, hệ thống thư viện dành cho sinh viên vẫn đang hoạt động và được nâng cấp khá hiện đại, tiện nghi và nguồn sách rộng. Ngoài Trung tâm học liệu trường ĐH Cần Thơ, Thư viện thành phố là những thư viện lớn … mỗi trường đại học, cao đẳng đều có thư viện chuyên ngành riêng ở các khoa, việc đến thư viện cũng dễ dàng. Việc học tập chuyển đổi theo tín chỉ hóa cũng rất cần nhiều tư liệu vầ thời gian học ngoài giờ lên lớp, việc học ở thư viện càng trở nên cần thiết.

Bạn T.A (năm 2, khoa công nghệ-ĐHCT): “Mình chỉ đến trung tâm học liệu một lần duy nhất vào buổi giới thiệu đầu khóa . Sau đó thì mình không đến nữa. khi đăng kí môn học mình đăng kí ở ngoài. Và mình không cảm thấy cần phải đọc thêm gì nhiều do tài liệu tra cứu trên mạng và từ thầy cô là chủ yếu. Nhiều bạn trong lớp mình cũng thế thôi. Mình thấy đa số là mượn giáo trình về học để đỡ tiền mua!"

Internet: Công cụ...kiếm điểm!

Dù việc ít đến thư viện được viện dẫn là do nguồn tài liệu trên internet rất phong phú. Nhưng thực tế chúng gần như chỉ được dùng đến như công cụ học tập khi sinh viên có bài baố cáo nộp lấy điểm. Tài liệu chỉ được khoanh vùng trong đề tài báo cáo, đọc sơ qua một cái, copy, paste, đem đi in . Sinh viên chỉ quan tâm có bài nộp là được, đôi khi người nộp cũng chẳng hiểu gì..

Bài tập nhóm thường thì trưởng nhóm là người tổng kết tài liệu thu thập được từ các thành viên. Nhưng các bạn cứ lên Google, gõ nội dung cần tìm, chép hết vào usb rồi đưa trưởng nhóm, chẳng xem nội dung, làm “điểm danh”. Điều đó khiến bài tập không chất lượng và kiến thức thực sự thu được cảu sinh viên là… số không!

Tài liệu photo - giáo trình: thi là chính

Trước một tiệm photo, một bạn sinh viên hớt hải chạy đến hỏi chị chủ tiệm: "Chị ơi, còn giáo trình triết Mác-Lênin không?" Khi được hỏi sao mua giáo trình trễ thế, bạn này đã hồn nhiên trả lời "Hôm nay mình thi giữa kì, đề mở mà, mua để vào làm bài. Bình thường học đâu có dùng đến giáo trình. Môn nào cũng vậy hết" (?)

Số phận những tài liệu photo do thầy cô cung cấp cũng chẳng khá khẩm hơn. Tất cả những thứ này chỉ được trưng dụng đến khi có kì thi.

Bạn có thể thấy trước bất cứ cổng trường đại học nào, các cửa hàng photocopy cũng đầy rẫy ra. Số lượng photo một ngày lên đến cả ngàn bản. Thế nhưng, liệu bao nhiêu trong số cả ngàn bản được photo ấy, được sinh viên thật sự đọc và nghiên cứu?

Hậu quả
Đi học thì bữa có bữa không, tài liệu không đọc, thư viện không lên. Điều đó khiến cho kiến thức có một lỗ hổng rất lớn. Rất nhiều bạn sinh viên học đến năm 2, năm 3 rồi mới thừa nhận việc học của mình có vấn đề khi những kiến thức đại cương cần thiết ở những năm đầu tiên hoàn toàn không nhớ.

Học ở đại học rất khác phổ thông. Bạn hoàn toàn tự quyết định việc học của mình, không ai bắt bạn học thuộc bài, không ai bắt bạn đọc sách hoặc làm bài tập. Thế nhưng, chính bạn phải là người nhận thức những điều này là vô cùng cần thiết. Không chỉ "học để không bị học lại, thi lại" , những kiến thức mà bạn học là công cụ hỗ trợ cho nghề nghiệp sau này. Đừng biến mình thành một cử nhân với bộ óc rỗng, bạn nhé!

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]