Sinh Viên Đồng Tháp - Đại Học Cần Thơ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chào mừng bạn đến với Forum của Liên chi hội Sinh viên Đồng Tháp tại Đại học Cần Thơ

Đăng Nhập

Quên mật khẩu

March 2024
MonTueWedThuFriSatSun
    123
45678910
11121314151617
18192021222324
25262728293031

Calendar Calendar

You are not connected. Please login or register

Những lời khuyên để giảm STRESS

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

nuhoangbongdem

nuhoangbongdem
Một đao
Một đao

NHỮNG LỜI KHUYÊN ÐỂ GIẢM STRESS

Có rất nhiều cách để kiểm soát, hạn chế stress trong cuộc sống. Nếu đang gặp phải stress, bạn thử áp dụng sâu một vài trong số những cách sau, có thể sẽ mang lại hiệu quả với bạn.

• Học cách lập kế hoạch: sự thiếu tổ chức có thể gây ra căng thẳng. Có quá nhiều việc cùng xảy ra trong một thời điểm thường dẫn đến sự lộn xộn, quên và cảm giác không hoàn thaàn công việc đang vượt quá khả năng của bạn. Khi bạn có thể, hãy làm 01 công việc trong một thời gian và hoàn thành chúng.

• Nhận ra và chấp nhận giới hạn: phần lớn chúng ta thiết lập những mục tiêu vượt quá giới hạn hoặc quá cầu toàn. Nhưng trong thực tế, chúng ta không bao giờ hoàn hảo, vì vậy chúng ta thường cảm giác thất bại hoặc thiếu hụt bất kể chúng ta thực hiện như thế nào. Giải pháp ở đây là hãy thiết lập những mục tiêu có thể đạt được cho chính bạn.

• Học để chơi: đôi khi bạn cần thoát ra những áp lực của cuộc sống và có sự vui đùa. Tìm kiếm những hoạt động hoặc giải trí mà mình say mê mà không cần quan tâm đến khả năng và trình độ của mình ở mức độ nào.

• Tập trung vào những điểm tích cực: tránh chỉ chích người khác, bạn hãy học cách để khen ngợi những điều bạn thích ở người khác. Tập trung vào những đặc tính tốt mà bạn có. Đừng quên tin tưởng vào bản thân và trân trọng những giá trị của mình.

• Học cách bao dung và tha thứ: sự không bao dung với những người khác sẽ mang đến sự thất vọng và giận dữ. Cố gắng để thực sự hiểu cách người khác cảm nhận có thể làm bạn chấp nhận họ hơn. Cũng như chấp nhận và tha thứ cho chính mình.

• Tránh sự cạnh tranh không cần thiết: Có nhiều sự cạnh tranh trong cuộc sống mà chúng ta không thể né tránh. Nhưng quá quan tâm vào sự thắng thua trong nhiều tình huống của cuộc sống có thể tạo ra sự căng thẳng quá mức và lo âu và làm chúng ta gây hấn không cần thiết.

• Duy trì tập thể dục hay chơi thể thao thường xuyên: Hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi bạn bắt đầu bất cứ một chương trình tập luyện đều đặn nào. Nếu không có điều kiện, bạn có thể tham khảo một số thầy cô giáo dạy thể dục về tính chất và tác dụng của những môn thể dục, thể thao mà bạn chọn. Bạn sẽ thích hơn bài tập nếu bạn chọn một bài mà bạn thực sự hứng thú hơn là những bài tập giống như một công việc chăm chỉ và cực nhọc.

• Học một cách hệ thống phương pháp thư giãn không sử dụng thuốc: như thiền, Yoga hoặc bất cứ một kỹ thuật thư giãn từ những giáo viên được công nhận hoặc bất cứ một nhà tâm lý học lâm sàng được cấp bằng hành nghề. Những phương pháp này giúp bạn thư giãn cơ thể và đặc biệt là thư giãn tâm trí, khơi gợi năng lượng tinh thần và sự tỉnh táo để có thể giải quyết vấn đề.

• Nói ra vấn đề của bạn: tìm kiếm một người bạn, một đồng nghiệp đáng tin cậy hay nhà tham vấn,trị liệu tâm lý mà bạn có thể cởi mở với họ… Chia sẻ những lo lắng với một người đáng tin cậy nhiều khi mang lại hiệu quả bất ngờ. Trong trường hợp không thuận lợi để chia sẽ với người khác, việc viết ra những trải nghiệm của mình cũng có tác dụng rất lớn.

• Thay đổi suy nghĩ: Chúng ta cảm thấy thế nào thường phụ thuộc vào cách nhìn nhận hoặc niềm tin của chúng ta về cuộc sống. Có những cách suy nghĩ thường làm bạn căng thẳng và lo lắng hơn và thay đổi cách suy nghĩ khác có thể giúp bạn thoải mái hơn. Nhưng thay đổi suy nghĩ, niềm tin của bạn là cả một quá trình thách thức. Có một số suy nghĩ thông thái giúp chúng ta vượt qua được những khó khăn của cuộc sống. Không ai có tất cả các câu trả lời nhưng trò chuyện với những người giáo viên, nhà tham vấn, trị liệu tâm lý của bạn có thể giúp khám phá những sự thông thái đó.

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]