Sinh Viên Đồng Tháp - Đại Học Cần Thơ
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Chào mừng bạn đến với Forum của Liên chi hội Sinh viên Đồng Tháp tại Đại học Cần Thơ

Đăng Nhập

Quên mật khẩu

March 2024
MonTueWedThuFriSatSun
    123
45678910
11121314151617
18192021222324
25262728293031

Calendar Calendar

You are not connected. Please login or register

Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ

2 posters

Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

soi den

soi den
Vip Vip
Vip Vip

Các bạn thân mến, có một hiện tượng quen thuộc diễn ra từ lâu tại Đại Học Cần Thơ.
Một hiện tượng mà hiện tại và tương lai vẫn còn tiếp diễn.
Sinh viên chúng ta gọi nôm na đó là dịch vụ "báo tường" . Mời các bạn xem qua hình ảnh sẽ rõ mọi việc.

Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ CS0.12287176_43416_1

Hình ảnh trên quá quen thuộc phải không các bạn. Có ở hầu hết các nơi "
có tường " ở ĐHCT, từ C1, C2, A1,.;.. và cả nơi thầy cô hết sức nghiêm
túc như A3, nơi học GDQP.

" Báo tường" có nội dung hết sức phong phú và đa dạng từ thể loại đến tác giả.
Những loại thông thường nhất là các dòng văn thơ hết sức ngộ nghĩnh của
các bạn sinh viên, do các bạn tự sáng tác hoặc các dòng văn thơ tuyệt
tác của các nhà văn thơ lớn. Các tác giả ghi chépcũng phong phú đến từ ĐHCT, ĐHYDCT, ĐH Tây Đô, CĐ CT,....

Các bạn có thể bắt gặp nhiều dòng thơ tình lãng mạn trên các bức tường tại các nhà học :
" Anh yêu em đến nay chừng có thể- Ngọn lửa tình chưa hẳn đã tài phai
...." của Puskin hay cẩu thơ truyền miệng có vẻ thấm đời này " Gian
hồ đẫm máu anh không sợ- chỉ sợ đường đời vắng bóng em" . Những câu thơ chán đời cũng không thiếu : " Sợ rằng cố quên là sẽ nhớ- nên dặn lòng cố nhớ để mà quên".

Ngoài ra là những câu thơ nhí nhố khác do các bạn sáng tác mà tôi đọc gần cả tháng mà vẫn chưa hiểu ý nghĩa.

Phổ biến hơn nữa là các dòng giới thiệu về bản thân : " Mình tên Nguyễn
Thị ..., học lớp quản trị tổng hợp,.." có nhiều người còn " Xâm mình "
cho luôn số điện thoại trên tường.

Trong các loại hình " báo tường" không thể không kể tới những hình vẽ ngộ nghĩnh từ các bạn sinh viên và những câu nói, bình luận phong phú như trên một diễn đàn vậy.

Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ E80.12287198_43416_1

Từ đầu năm, khi bước vào trường ĐHCT, tôi cũng thấy bất ngờ vì tôi nghĩ
rằng các anh chị khi bước vào đại học là những người chăm học, ngoan
hiền nên ý thức cao nhưng dần dần rồi cũng quen thuộc và bây giờ có đôi
lúc tôi thấy bình thường, và coi đó là một phần của trường lớp.

Nhưng nhìn lại mà nói thì một bộ phận khá lớn các bạn sinh viên hiện
nay qua thiếu ý thức giữ gìn trường lớp. Họ cho rằng trường sẽ tu bổ
hay mình chỉ học 1 thời gian ngắn ở đây thôi, đâu có gắn bó lâu dài
đâu.

Nhưng xin thưa với các bạn, tuy mỗi người chúng ta chỉ dắn bó 4
năm thôi, nhưng vẫn sẽ mang tiếng suốt đời là học tại ĐHCT đấy ! rồi
lớp đàn em chúng ta lên nữa, chũng sẽ đánh giá thế nào về những cái tên
trên tường ? những thứ trên tường sẽ tiếp tục là gương xấu cho các đàn em đi sau. và tường vẫn mang họa.

Tôi không nghĩ một bức tường đầy chữ sẽ tốt hơn một bức tường sạch. Vậy thì chẳng hiểu tại sao các bạn sinh viên ko nghĩ tời điều này và cứ đàn áp bức tường thế không biết!!!!

Một mặt khác, trên những tờ báo tường ấy không thiéu những câu thiếu văn hóa mà chỉ viết lên giấy được chứ chẳng thốt lên thành lời. Những câu hết sức nhục nhã. Rất bất ngờ khi một con người ăn học mười mấy năm trời lại có thể thốt lên những câu ấy.

Rồi những câu chửi lộn thiếu văn hóa. Một bạn đưa ra một câu thiếu văn hóa , lại một bạn chửi người viết câu ấy nhưng lại bằng thái độ thiếu văn hóa,....

Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ ZL0.12287224_43416_1

Không thể không kể tới những hình ảnh từ các bạn ấy nữa. Tôi nói thật, hình ảnh rất rất xấu xí nhưng mà tôi chảng dám nhìn đấy các bạn. Những bức "phù điêu chìm" do các bạn ấy khắc trên tường cũng không thiếu. Nội dung vô cùng thiếu văn hóa, không thể tưởng tượng để nói thành lời được.

Tóm lại , " Báo tường " tại ĐHCT là vô cùng phong phú, đa dạng và " giàu sức tưởng tượng" tập trung tinh hoa và văn thơ thiếu văn hóa từ các bạn sinh viên tại TPCT.

Chăc các bạn còn hơi thắc mắc về tựa đề bài viết phải không? Thiếu " báo bàn" chứ gì?! Cái này tôi ăn theo cái trên thôi, cách gọi cũng do tôi tự chế đó, nôm na là những nội dung trên báo tường được rình bày trên bàn học thôi nên tôi cố tình gọi nó là " báo bàn" nội dung cũng hết sức thiếu văn hóa và đặt biệt hơn " báo tường" là có thêm " Bùa " của các môn học thôi chứ không có gì khác hết!

Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ VE0.12287239_43416_1

Qua bài viết này, tôi hy vọng những ai đọc qua bài viết này hãy tự hỏi lòng mình: " Tôi có viết "báo tường" hay " báo bàn" lần nào chưa nhỉ ?" đẻ kiểm tra ý thức mình tới đâu nhé !!!!!!

(Các hình ảnh trên được lấy từ nhà học C1, do chụp bằng điện thoại nên chất lượng hợi thấp, mong các bạn thông cảm)

http://lapvo-lonely.co.cc

ptnam11

ptnam11
Administrator
Administrator

Bài viết hay. Rất cám ơn. Nó giống như 1 bài báo. Báo tường và báo bàn của sinh viên Đại Học Cần Thơ 578796

http://sites.google.com/site/namanh220707/

Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]